Toàn cảnh tổng kết
Năm 2023 với chủ đề “Tập trung phát triển đoàn viên, thành lập công đoàn cơ sở”, LĐLĐ huyện đã tập trung chỉ đạo và thực hiện được giao đạt 8/9 chỉ tiêu, trong đó vượt 01 chỉ tiêu về nội dung ký kết thỏa ước lao động tập thể.
Phong trào thi đua “Lao động giỏi, lao động sáng tạo” tiếp tục được đẩy mạnh. Toàn huyện có 01 bằng lao động sáng tạo của anh Lê Văn Thỏa GĐ Cty TNHH Nhân độ, 462 SKKN cấp cơ sở, 04 SKKN cấp tỉnh; 240 CSTĐCS, 05 CSTĐ cấp tỉnh; 01 cờ thi đua cấp tỉnh, 01 cờ thi đua Tổng LĐLĐVN.
Các đại biểu về dự hội nghị tổng kết
Phong trào thi đua “Dạy tốt - Học tốt” được CĐCS khối GD bám sát các chỉ tiêu, làm tốt các phong trào thi đua “Dạy tốt - học tốt”, “Đổi mới sáng tạo trong quản lý, giảng dạy và học tập”, “Trường giúp trường, Tổ giúp tổ, bộ môn giúp bộ môn”...góp phần nâng cao chất lượng giáo dục đại trà và giáo dục mũi nhọn. Toàn huyện có 171 GV dạy giỏi cấp huyện, 20 GV dạy giỏi cấp tỉnh. Kết thúc Chương trình "Một triệu sáng kiến nỗ lực vượt khó, sáng tạo quyết tâm chiến thắng Đại dịch Covid-19”. Giai đoạn 2021-2023. Đây là Chương trình vô cùng thiết thực, ý nghĩa trong bối cảnh nền kinh tế, xã hội, đời sống, thu nhập, sức khỏe CNVCLĐ gặp rất nhiều khó khăn, thách thức do tác động của dịch Covid-19. Tuy nhiên, LĐLĐ huyện đã sự kịp thời chủ động, sáng tạo triển khai thực hiện, có nhiều cách làm mới, phù hợp với thực tế với các khối CĐCS, lôi cuốn được đông đảo đoàn viên tham gia, đạt được nhiều kết quả đáng khích lệ.
Các phong trào thi đua chào mừng đại hội công đoàn được LĐLĐ huyện phối hợp, chỉ đạo CĐCS thực hiện tốt các hoạt động như: Tham gia các hoạt động VHVNTDTT, tham gia “Giải báo chí về PT công nhân và hđ CÐ tỉnh Nghệ an lần thứ I”, cuộc thi “Xây dựng video clip về hoạt động công đoàn, chào mừng Đại hội Công đoàn tỉnh Nghệ An lần thứ XIX”, Cuộc thi “Tìm hiểu Phòng chống Ma túy", cuộc thi “Tìm hiểu Nghị Quyết ĐHCĐ tỉnh Nghệ An lần thứ XIX nhiệm kỳ 2023-2028”... Do Tổng TLĐ và LĐLĐ tỉnh tổ chức; Cuộc thi “Tìm hiểu Cải cách hành chính tỉnh Nghệ An “ năm 2023, Cuộc thi “ Tìm hiểu chính sách đối với đồng bào dân tộc thiểu số, miền núi”, cuộc thi “Tìm hiểu lịch sử 60 năm ngày thành lập huyện” do huyện tổ chức đạt rất nhiều giải thưởng đối với tập thể, cá nhân được biểu dương khen thưởng.
Đồng chí Lê Văn Thanh, Chủ tịch LĐLĐ huyện điều hành tại hội nghị tổng kết
Cùng với thực hiện tốt chức năng chăm lo đại diện bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng cho đoàn viên, người lao động, trong năm các cấp công đoàn còn thực hiện tốt quy chế dân chủ ở cơ sở; kiểm tra, giám sát việc thực hiện các chế độ chính sách cho đoàn viên và người lao động như tiền lương, BHXH, BHYT, BHTN, nâng lương, nâng ngạch... Hàng năm, 100% các CĐCS đã chủ động phối hợp với thủ trưởng cơ quan tổ chức tốt Hội nghị Cán bộ công chức và Hội nghị người lao động, CĐCS đã chủ động đề xuất, phối hợp với Thủ trưởng cơ quan, đơn vị, BHXH huyện giải quyết kịp thời các chế độ cho đoàn viên, người lao động như BHXH, BHYT, BHTN.
Đồng chí Thái Minh Sỹ, Phó chủ tịch LĐLĐ tỉnh phát biểu tại hội nghị tổng kết
Công tác chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho ĐV-NLĐ được LĐLĐ huyện hết sức chú trọng. Các hoạt động nổi bật như: “Tết sum vầy”, “Tháng công nhân”. Đặc biệt năm 2023 đã phối hợp tổ chức có hiệu quả hoat động tết chăm lo cho đoàn viên, người lao động nhân dịp Tết Nguyên đán Quý Mão 2023, trao được 250 suất quà cho ĐV-NLĐ với tổng trị giá 175.000.000đ. phối hợp với các Doanh nghiệp mở “Gian hàng phúc lợi ĐV-NLĐ”, “ Gian hàng 0 đồng” đưa lại số tiền được hưởng phúc lợi cho ĐV-NLĐ trên 100 triệu đồng. Chương trình “Phúc lợi đoàn viên công đoàn” có nhiều đổi mới tập trung hướng về cơ sở. Năm 2023 LĐLĐ huyện đã phối hợp và ký kết chương trình phúc lợi được 02 đợt với 02 khám sức khỏe miễn phí và giảm giá các dịch vụ cho 1.985 CNVCLĐ trên địa bàn huyện, với tổng giá trị được hưởng lợi từ chương trình 314.000.000 đồng.
Tại hội nghị đã có nhiều tham luận làm rõ những kết quả đạt được, những tồn tại hạn chế để năm 2024 đạt kết quả cao hơn.
11 cá nhân được tặng kỷ niệm chương vì sự nghiệp xây dựng tổ chức Công đoàn.
2 cá nhân được LĐLĐ huyện tặng giấy khen tham gia
"Giải báo chí về phong trào công nhân và hoạt động CÐ tỉnh Nghệ an lần thứ I”
Dịp này 11 cá nhân có nhiều thành tích đóng góp trong phong trào xây dựng tổ chức công đoàn vững mạnh đã được tặng kỷ niệm chương vì sự nghiệp xây dựng tổ chức công đoàn. 5 tập thể, 5 cá nhân trường học được tặng giấy khen Chương trình "Một triệu sáng kiến nỗ lực vượt khó, sáng tạo quyết tâm chiến thắng Đại dịch Covid-19” giai đoạn 2021-2023.
Các tập thể, cá nhân được tặng bằng khen, giấy khen các phong trào thi đua trong năm 2023
Cũng dịp này 5 tập thể được tặng giấy khen Tham gia cuộc thi “Xây dựng video clip về hoạt động công đoàn, chào mừng Đại hội Công đoàn tỉnh Nghệ An lần thứ XIX. 2 cá nhân được tặng giấy khen tham gia “Giải báo chí về PT công nhân và hoạt động CÐ tỉnh Nghệ an lần thứ I” 2022-2023. Một cá nhân được khen thưởng Phong trào thi đua “Lao động giỏi, lao động sáng tạo” giai đoạn 2018-2022. 5 tập thể, 3 cá nhân được tặng giấy khen Cuộc thi “Tìm hiểu Cải cách hành chính tỉnh Nghệ An “ năm 2023