HĐND huyện Quỳ Hợp khóa XIX kỳ họp thứ 10 đánh giá kết quả hoạt động năm 2023, nhiệm vụ giải pháp năm 2024.
Sau khai mạc của đồng chí Cao Đức Trung, Phó bí thư thường trực huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện Quỳ Hợp, đồng chí Vi Văn Quý, Chủ tịch hội nông dân huyện Quỳ Hợp, Đại diện cho Đoàn đại biểu HĐND tỉnh bầu tại địa bàn đã báo cáo tóm tắt kết quả kỳ họp cuối năm 2023 - HĐND tỉnh Nghệ An khoá XVIII.
Quang cảnh kỳ họp
Tiếp đó kỳ họp đã xem xét các báo cáo tại hội trường đó là: Báo cáo của UBND huyện về kết quả thực hiện phát triển kinh tế - xã hội năm 2023; kế hoạch năm 2024. Đoàn đại biểu HĐND tỉnh tại địa bàn báo cáo kết quả kỳ họp cuối năm 2023, HĐND tỉnh Nghệ An khoá XVIII. Báo cáo của UBND huyện về tình hình thực hiện kế hoạch nhà nước năm 2023 và kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội năm 2024. Báo cáo của UBND huyện về kết quả thực hiện dự toán ngân sách nhà nước năm 2023 và dự toán phân bổ ngân sách nhà nước năm 2024. Báo cáo của Viện Kiểm sát nhân dân huyện về công tác của ngành năm 2023 và nhiệm vụ năm 2024. Báo cáo của Tòa án nhân dân huyện về công tác của ngành năm 2023 và nhiệm vụ năm 2024. Thông báo về hoạt động của Mặt trận Tổ quốc huyện trong việc tham gia xây dựng chính quyền địa phương và những kiến nghị, đề xuất. Báo cáo thẩm tra của Thường trực và các Ban HĐND huyện khóa XIX.
Các đồng chí chủ tọa kỳ họp
Ngoài ra có 25 báo cáo, tờ trình không đọc tại kỳ họp mà trên cơ sở tài liệu đã được gửi trước đến các vị đại biểu HĐND để nghiên cứu để đưa ra ý kiến thảo luận tại kỳ họp.
Trong năm 2023, việc thực hiện kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội trong bối cảnh tình hình thế giới và khu vực diễn biến phức tạp, tăng trưởng thấp đi kèm với rủi ro suy thoái tại nhiều nước; khó khăn, thách thức gia tăng; hoạt động sản xuất, kinh doanh, đầu tư, tiêu dùng chậm lại; nhất là trong quý I; giá nguyên, nhiên liệu tăng cao đã tác động bất lợi đến hoạt động sản xuất kinh doanh và đời sống của Nhân dân. Thời tiết vẫn diễn biến thất thường; tình hình khiếu nại, tranh chấp đất đai giữa dân với Lâm trường tại xã Đồng Hợp diễn biến phức tạp. Cây ăn quả có múi bị suy thoái, diện tích chỉ còn hơn 443 ha nhưng chưa tìm ra giải pháp phục hồi.
Đồng chí Nguyễn Đức Trung, Phó bí thư, chủ tịch HĐND huyện khai mạc tại kỳ họp
Tuy nhiên, được sự lãnh đạo, chỉ đạo sát sao Tỉnh ủy, UBND tỉnh; sự lãnh đạo trực tiếp của Huyện ủy, sự giám sát của HĐND huyện, sự vào cuộc của Ủy ban MTTQ và các ngành đoàn thể quần chúng từ huyện đến cơ sở và sự đồng tình, ủng hộ và nổ lực của cộng đồng doanh nghiệp và nhân dân trong huyện, tình hình kinh tế- xã hội năm 2023 của Quỳ Hợp đã đạt được nhiều kết quả phấn khởi.
Trong tổng số 23 chỉ tiêu, có 20 chỉ tiêu đạt KH; 3 chỉ tiêu không đạt kế hoạch đề ra. Cụ thể như sau: Các chỉ tiêu kinh tế: Tốc độ tăng trưởng giá trị tăng thêm (theo giá so sánh 2010) ước đạt 5,63 % so với cùng kỳ, trong đó lĩnh vực Nông lâm nghiệp ước tăng 7,52 %, lĩnh vực công nghiệp - xây dựng ước tăng 4,27 %, lĩnh vực Thương mại - dịch vụ ước tăng 5,53 %; Không đạt KH, NQ đề ra 6,8-7,3%. VA bình quân đầu người ước đạt 41 triệu đồng/người, đạt KH. Cơ cấu ngành kinh tế: Nông lâm, ngư nghiệp chiếm: 30%; Công nghiệp, xây dựng cơ bản: 31,6%; Dịch vụ: 38,4%. đạt KH. Tổng thu ngân sách nhà nước (NSNN) trên địa bàn huyện trong năm 2023 ước đạt 190.400 triệu đồng, bằng 116% KH năm huyện và tỉnh giao, bằng 70,4% so với cùng kỳ năm 2022. Tổng vốn đầu tư phát triển trên địa bàn: 2.251 tỷ 733 triệu đồng.
Các đại biểu về tham dự kỳ họp
Chỉ tiêu Xây dựng Nông thôn mới Tăng tiêu chí nông thôn mới bình quân 1 xã: 0,65 tiêu chí (NQ, KH đề ra 1,1 tiêu chí) Không đạt NQ, KH (toàn huyện thực hiện được 13/22 tiêu chí). Xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao 1 xã dự kiến đạt KH, NQ. Các chỉ tiêu xã hội: Mức giảm tỷ lệ sinh tăng 0,7 ‰, Không đạt NQ, KH. Giải quyết việc làm hàng năm: 1.662 người, đạt 103,9% NQ, KH. Tỷ lệ lao động qua đào tạo 60%, đạt NQ, KH. Tỷ lệ hộ nghèo giảm 2,14 %, Đạt NQ. Tỷ lệ trẻ em dưới 5 tuổi bị suy dinh dưỡng 14,4%, đạt NQ, KH. Số trường đạt chuẩn quốc gia đạt 54/54 trường(NQ, KH đề ra 54 trường), đạt NQ, KH. Tỷ lệ xã đạt chuẩn quốc gia về y tế: 90,5%, đạt NQ, KH. Số bác sĩ/vạn dân: 6,21 bác sĩ, đạt NQ, KH. Tỷ lệ trạm y tế xã có bác sỹ 100% (NQ, KH đề ra là 100%), đạt NQ, KH. Số giường bệnh/vạn dân 11,6 giường, đạt NQ, KH. Tỷ lệ gia đình đạt chuẩn văn hoá 81,57%, đạt NQ, KH. Tỷ lệ xã phường có thiết chế văn hoá - Thể thao đạt chuẩn quốc gia 71,4%, đạt NQ, KH. Tỷ lệ dân số tham gia bảo hiểm y tế đạt 94% đạt KH.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2940/quantritintuc202312/HOP-HDND-HUYEN9638387743558948079.jpg)
Đồng chí Vi Văn Quý, Chủ tịch hội nông dân huyện Quỳ Hợp, đại biểu HĐND tỉnh bầu tại địa bàn
đã báo cáo tóm tắt kết quả kỳ họp cuối năm 2023 - HĐND tỉnh Nghệ An khoá XVIII.
Chỉ tiêu về môi trường: Tỷ lệ che phủ của rừng ước đạt 53%, đạt NQ, KH. Tỷ lệ dân nông thôn được dùng nước hợp vệ sinh ước đạt 95%, đạt NQ, KH. Tỷ lệ rác thải đô thị được thu gom: đạt 97%, đạt NQ, KH. Tỷ lệ dân thành thị được dùng nước sạch: đạt 98,5% (NQ, KH đề ra 98,5%), đạt NQ, KH.
Chỉ tiêu về quốc phòng, an ninh: Đã hoàn thành các chỉ tiêu về xây dựng khu vực phòng thủ, giáo dục quốc phòng, huấn luyện, giao quân. Tình hình an ninh, trật tự trên địa bàn được đảm bảo.
Trên cơ sở đó UBND huyện Quỳ Hợp đề ra 10 nhóm giải pháp tập trung lãnh đạo, chỉ đạo và triển khai thực hiện trong năm 2024 đó là: Tập trung khắc phục những hạn chế, yếu kém, nhất là tồn tại trong điều hành của các cấp, các ngành năm 2023; Tiếp tục thực hiện các kế hoạch, đề án , các nhiệm vụ trọng tâm thực hiện nghị quyết đại hội đảng bộ huyện. Tập trung đẩy mạnh các lĩnh vực sản xuất, kinh doanh. Tập trung nguồn lực để phát triển kết cấu hạ tầng, đẩy mạnh giải ngân vốn đầu tư công, tăng cường quản lý hiệu quả thu chi ngân sách. Thực hiện nâng cao chất lượng nguồn nhân lực gắn với đẩy mạnh ứng dụng các tiến bộ khoa học công nghệ. Quản lý, khai thác và sử dụng hợp lý các nguồn lực tài nguyên thiên nhiên, đất đai, bảo vệ môi trường. Đẩy mạnh phát triển các lĩnh vực giáo dục & ĐT, văn hoá, xã hội; Bảo đảm tốt công tác an sinh xã hội và giải quyết các vấn đề xã hội bức xúc. Nâng cao hiệu lực, hiệu quả quản lý nhà nước, chất lượng đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức, chấp hành kỷ luật, kỷ cương, sắp xếp và tinh gọn bộ máy; phòng chống tham nhũng; thực hành tiết kiệm, chống lãng phí và giải quyết khiếu nại, tố cáo. Tăng cường quốc phòng, an ninh, bảo đảm trật tự an toàn xã hội. Tăng cường công quản lý nhà nước trong phát triển kinh tế - xã hội, nâng cao hiệu lực và hiệu quả công tác chỉ đạo, điều hành tổ chức thực hiện. Tăng cường thực hiện 3 Chương trình mục tiêu Quốc gia giai đoạn 2021 - 2025.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2940/quantritintuc202312/HOP-HDND-HUYEN3638387745131161455.jpg)
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2940/quantritintuc202312/HOP-HDND-HUYEN4638387747082443963.jpg)
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2940/quantritintuc202312/HOP-HDND-HUYEN5638387747408387031.jpg)
Các đại biểu nêu ý kiến chất vấn tại kỳ họp thứ 10
Tiếp đó kỳ họp đã thông qua tờ trình về danh sách những người được lấy phiếu tín nhiệm và những người không lấy phiếu tín nhiệm. Chia thành 2 tổ hội đồng để thảo luận và tiến hành bỏ phiếu lấy phiếu tín nhiệm. Thông qua kết quả lấy phiếu tín nhiệm các chức danh do HĐND bầu.
Tiếp tục một kỳ họp không giấy nhiệm kỳ 2021-2026 của HĐND huyện Quỳ Hợp
Tiếp đó kỳ họp thứ 10 HĐND huyện Quỳ Hợp đã chia thành các tổ để tiến hành thảo luận. Chiều cùng ngày kỳ họp đã tiến hành phiên họp toàn thể tại hội trường, tiến hành chất vấn và trả lời chất vấn các vấn đề mà cử tri và kỳ họp nêu. Các vấn đề chất vấn được các đại biểu và cử tri quan tâm chuyển đến kỳ hợp để chất vấn và trả lời chất vấn đó là: Vấn đề môi trường, Tài chính - Kế hoạch; Nông Nghiệp & PTNT; Chính sách - Xã hội; Nội vụ; An ninh trật tự, văn hóa thông tin, y tế, an ninh trật tự …
Cũng tại kỳ họp đã tiến hành miễn nhiệm Ủy viên Ủy ban nhân dân huyện Quỳ Hợp khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026, đối với ông Nguyễn Viết Chung, nguyên Trưởng phòng Tài chính-Kế hoạch và ông Lê Sỹ Hào, nguyên Trưởng phòng Tài nguyên và Môi trường. Kỳ họp cũng tiến hành bầu bổ sung 2 UVUBND huyện theo quy định.
Biểu quyết thông qua nội dung chương trình kỳ họp
Kết thúc các nội dung tại kỳ họp, HĐND huyện Quỳ Hợp khóa XIX đã thông qua các nghị quyết của kỳ họp.
Sau một ngày làm việc khẩn trương nghiêm túc kỳ họp thứ 10, HĐND huyện khóa XIX đã hòa thành tất cả các nội dung chương trình đề ra đã dược bế mạc và thành công tốt đẹp.