Đại hội đại biểu UBMTTQ xã Minh Hợp lần thứ XI, nhiệm kỳ 2024-2029.
Sáng 9/1, UBMTTQ xã Minh Hợp đã tiến hành ĐH lần thứ XI, nhiệm kỳ 2024-2029. Đây là đơn vị được UBMTTQ huyện Quỳ Hợp chỉ đạo đại hội điểm vùng dưới để các đơn vị dự rút kinh nghiệm đại hội cấp cơ sở.
Các đồng chí Ngân Thị Hồng, UVBTV, Trưởng ban dân vận, Chủ tịch UBMTTQ, Trần Đức Lợi, UVBTV huyện ủy, Phó chủ tịch UBND huyện đã về dự và chỉ đạo đại hội. Cùng về tham dự đại hội còn có 82 đại biểu chính thức đại diện cho tất cả các thành phần trên địa bàn xã Minh Hợp.
5 năm qua, UBMTTQ xã Minh Hợp đã phối hợp tốt với các tổ chức thành viên tuyên truyền vận động nhân dân thực hiện tốt các chủ trương chính sách của đảng, pháp luật của nhà nước góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển kinh tế, xã hội, đảm bảo QP-AN đưa xã Minh Hợp ngày càng phát triển giàu đẹp văn minh.
Văn nghệ chào mừng
Hiện tại UBMTTQ xã Minh hợp có 14 tổ chức thành viên, với việc đa dạng hóa các hình thức tuyên truyền nên số lượng đoàn viên, hội viên tập hợp đều đạt cao tạo thành khối đại đoàn kết dân tộc thúc đẩy thi đua phát triển kinh tế, xóa đói giảm nghèo tại địa phương. Thu nhập bình quân đầu người năm 2023 của Minh Hợp đạt hơn 65 triệu đồng/ năm. Hộ nghèo giảm xuống còn 2,2%.
Thực hiện cuộc vận động toàn dân đoàn kết XD đời sống văn hóa ở khu dân cư gắn với XDNTM, đô thị văn minh được nhân dân đồng tình hưởng ứng. Đã vận động nhân dân hiến đất, ngày công làm đường GTNT, nâng cấp xây dựng nhà văn hóa, lễ nghi khánh tiết nhà văn hóa xóm để xây dựng xã NTM nâng cao. Riêng năm 2023 toàn xã đã huy động nguồn lực gần 639 tỷ đồng để hoàn thiện các tiêu chí XDNTM nâng cao..
Lãnh đạo xã phát biểu chỉ đạo đại hội
Thực hiện cuộc vận động ngày vì người nghèo, tết người nghèo được thực hiện tốt, 5 năm qua xã Minh Hợp đã vận động được hơn 124 triệu đồng, đạt 113% KH. Trong nhiệm kỳ Uỷ ban MTTQ xã đã sử dụng nguồn tiền để hỗ trợ xây dựng và sửa chữa 3 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo, giúp đỡ 01 hộ phát triển sản xuất thoát nghèo bền vững, hỗ trợ hộ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trị bệnh hiểm nghèo, hỗ trợ 89 học sinh nghèo học tập và hỗ trợ 145 suất quà cho các hộ ốm đau bệnh tật có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn nhân ngày lễ tết. Ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc tặng quà dịp 18/11 số tiền hơn 67 triệu đồng. Trong 5 năm qua số tiền ủng hộ Quỹ đền ơn đáp nghĩa được hơn 87 triệu đồng để hỗ trợ sửa chữa nhà và thăm hỏi các đối tượng chính sách vào dịp lễ tết; 18/18 xóm đều quan tâm làm tốt công tác thương binh, liệt sỹ, người có công với cách mạng.
Các đồng chí lãnh đạo huyện tặng hoa chúc mừng đại hội
Trong công tác phòng, chống dịch Covid-19 Ủy ban MTTQ xã đã kêu gọi vận động, ủng hộ Quỹ với tổng số tiền ủng hộ là hơn 236 triệu đồng, cùng nhu yếu phẩm và hàng trăm suất cơm gửi các tuyến đầu chống dịch trị giá quy ra tiền trên 170.000.000đ. Tiếp nhận 447 suất nhu yếu phẩm tại gian hàng 0 đồng – Kết nối, chia sẻ yêu thương do Ủy ban MTTQ huyện và các tổ chức CT-XH huyện tổ chức, kịp thời hỗ trợ cho bà con Nhân dân xóm Minh Tâm và các hộ gia đình khó khăn bị ảnh hưởng của đại dịch Covid-19 trên toàn xã…
Thực hiện có hiệu quả cuộc vận động "Người VN ưu tiên dùng hàng VN" trên địa bàn. Công tác giám sát, phản biện xã hội và ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc được triển khai thực hiện thể hiện khá rõ nét vai trò của mặt trận. 100% khu dân cư tổ chức được bữa cơm đại đoàn kết.
Ngoài ra, UBMTTQ xã còn phối hợp tốt với HĐND, UBND tổ chức, nâng cao chất lượng tiếp xúc cử tri giữa đại biểu Quốc hội, ĐBHĐND cấp tỉnh, ĐBHĐND cấp huyện, ĐBHĐND và tổ chức các cuộc hội nghị đối thoại giữa chủ tịch HĐND và chủ tịch UBND được 511 cuộc. Qua đó đã cơ bản giải quyết kịp thời những vấn đề bức xúc mà cử tri quan tâm.
BCH khóa mới ra mắt nhận nhiệm vụ
Với những kết quả đạt được 5 năm qua UBMTTQ Minh Hợp đã được UBMTTQ huyện xếp loại hoàn thành tốt và hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. UBMTTQ xã và 2 Ban công tác mặt trận xóm được UBMTTQ tỉnh tặng bằng khen và nhiều tập thể, cá nhân được các cấp tặng giấy khen.
Đại hội cũng đã dành nhiều thời gian cho công tác thảo luận, xây dựng phương hướng nhiệm kỳ 2024-2029 với nhiều chương trình hành động sát thực để MTTQ hoạt động đạt kết quả cao hơn.
Đại hội UBMTTQ Minh Hợp đã hiệp thương bầu 45 vị vào BCH khóa mới và bầu 8 vị đi dự Đại hội UBMTTQ huyện trong thời gian tới.