03/01/2024
Quỳ Hợp gần 7 tỷ đồng xây dựng đường giao thông liên xã Minh Hợp - Hạ Sơn.
Nhằm thực hiện tiêu chí xây dựng nông thôn mới nâng cao, đầu năm 2023 từ nguồn vốn đầu tư phát triển nguồn ngân sách Trung ương thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021-2025 với tổng số tiền gần 7 tỷ đồng do UBND huyện Quỳ Hợp làm chủ đầu tư đã tiến hành xây dựng đường giao thông liên xã Minh Hợp - Hạ Sơn với tổng chiều gần 1,3km.
Đây là đoạn đường được xây dựng đã từ lâu và được đầu tư nâng cấp từ năm 2009 nên đã bị xuống cấp nghiêm trọng. Trước thực trạng đó bằng nguồn vốn từ Trung ương, UBND huyện Quỳ Hợp đã tiến hành triển khai thực hiện xây dựng mở rộng tuyến đường này.
Theo đó UBND huyện Quỳ Hợp đã phê duyệt kết quả đấu thầu gói thầu số 01 Toàn bộ phần xây lắp công trình “Xây dựng đường giao thông liên xã Minh Hợp - Hạ Sơn, huyện Quỳ Hợp” do Liên danh Công ty TNHH XDTM Ngọc Châu và Công ty CPXD & TM Thịnh Phú có địa chỉ: Khối Hợp Tiến, thị trấn Quỳ Hợp, huyện Quỳ Hợp, tỉnh Nghệ An trúng thầu thi công, trị giá gói thầu gần 7 tỷ đồng. Thời gian thực hiện hợp đồng trong 279 ngày, trong năm 2023.
Nhà thầu huy động nhân lực máy móc đẩy nhanh tiến độ thi công
Công trình được xây dựng đảm bảo đúng tiến độ, nhà thầu đã huy động nhân lực máy móc tiến thành thực hiện đmả bảo thời gian và tiến độ quy định với tổng chiều dài cải tạo, mở rộng tuyến là 1,298 km, bề rộng mặt đường láng nhựa 5m; Lề đường gia cố hai bên mỗi bên 1,25m. Tuyến thiết kế theo tiêu chuẩn đường ô tô cấp VI, miền núi, tốc độ thiết kế Vtk = 20km/h; Rãnh dọc 2 bên đường bằng mương hộp. Công trình cống trên tuyến thiết kế vĩnh cửu, tải trọng thiết kế H30-XB80.
Công trình ATGT theo quy chuẩn quốc gia QCVN 41:2019/BGTVT. Tuyến đường bám theo quy hoạch tổng thể của xã Minh Hợp; Hướng tuyến cơ bản bám theo đường hiện trạng, chủ yếu đi qua khu đông dân cư. Bình diện tuyến tương đối thẳng, hai bên tuyến có hệ thống mương thủy lợi và rãnh thoát nước chạy sát lề đường. Trắc dọc tuyến đường được thiết kế phù hợp với địa hình hiện tại, hạn chế tối đa ngập nước hiện tại hai bên tuyến đường, phù hợp với quy trình, quy phạm của cấp đường. Nền đường rộng 7,5m, một số đoạn theo chiều rộng hiện trạng, trong đó mặt đường được láng nhựa 5m. Láng nhựa 3 lớp tiêu chuẩn 4,5 kg/m2 dày 3,5cm. Tải trọng trục xe tính toán tiêu chuẩn trục đơn 10 tấn. Trên tuyến thiết kế mới 3 cống bản tại lý trình Km0+445.02, Km0+772.66, Km1+170.50. Trên tuyến được thiết kế hạng mục an toàn giao thông gồm 93 cọc tiêu và 09 biển báo giao thông, vạch kẻ tim đường, vạch kẻ đường cho người đi bộ bằng sơn dẻo nhiệt phản quang dày 2mm, gờ giảm tốc bằng sơn dẻo nhiệt phản quang dày 4mm. Hệ thống an toàn giao thông tuân thủ theo Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về báo hiệu đường bộ QCVN 41:2019/BGTVT.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2940/quantritintuc20241/LAM-DUONG-MINH-HOP638398916981529616.jpg)
Tuyến đường hoàn thiện đảm bảo đúng kế hoạch đề ra
Tuyến đường hiện nay tính đến cuối tháng 12/2023 đã cơ bản hoàn thành để bàn giao đưa vào sử dụng tạo thuận lợi cho người dân và các phương tiện ở xã Minh Hợp nói riêng và huyện Quỳ Hợp nói chung đi lại được thuận lợi dễ dàng. Từ đó góp phần đảm bảo cho việc phát triển kinh tế xã hội của địa phương, đặc biệt xã Minh Hợp- xã duy nhất của huyện miền núi Quỳ Hợp được chọn về đích nông thôn mới nâng cao trong năm 2023 này.
Ngọc Tú